
USAFIRISHAJI WA MIFUGO NA MAZAO YAKE NDANI NA NJE YA NCHI 

A. UTARATIBU WA KUSAFIRISHA MIFUGO NDANI YA NCHI 

Usafirishaji wa mifugo/wanyama ndani ya nchi hufanywa kwa mujibu wa 

Sheria ya Magonjwa ya Wanyama sura 159 kupitia Kanuni zake za Udhibiti wa 

Usafirishaji wa Wanyama na Mazao ya Wanyama ya Mwaka 2007 ikisomwa 

Pamoja na marekebisho yake ya mwaka 2020 (GN 489A tarehe 29 Juni, 2020). 

Lengo kuu la Kanuni hii ni kudhibiti usambaaji wa magonjwa ya mifugo ya 

Wanyama hivyo kulinda uchumi wa wafugaji na taifa kwa ujumla na pia kulinda 

afya ya Jamii dhidi ya magonjwa au madhara yanayoweza kuwapata binadamu 

kutokana na mifugo/Wanyama.  

Kuna aina mbili za wadau wa usafirishaji mifugo ndani ya nchi. Aina hizo za 

Wadau wa Mifugo ni wale wenye Mifugo inayosafirishwa kwa ajili ya Biashara 

na wale wenye Mifugo inayosafirishwa kwa ajili ya kwenda kufugwa eneo 

jingine ndani ya nchi.  

1. Mifugo inayosafirishwa kwa ajili ya Biashara 

Ili kuweza kusafirisha mifugo ndani ya nchi kwa ajili ya biashara, 

Mfanyabiashara anapaswa kuwa na sifa zifuatazo: 

(a) Awe na nambari ya mlipakodi ya Mamlaka ya mapato Tanzani (TRA) 

pamoja na Tax clearance. 

(b) Awe amesajiliwa na anatambuliwa na Bodi ya Nyama Tanzania (Tanzania 

Meat Board-TMB) 

(c) Awe na leseni ya biashara ya kusafirisha mifugo ndani ya nchi ambayo 

hutolewa na Wizara ya Viwanda na Biashara kupitia BRELA. 

Mfanyabiashara atatakiwa kuomba leseni hii kwa njia ya mtandao 

kupitia tovuti ya BRELA ambayo ni https://ors.brela.go.tz akiambatisha 

na nyaraka zilizotajwa hapo juu pamoja na barua ya utambulisho kutoka 

kwa Afisa  Minada wa mojawapo ya minada ya upili nchini. 

(d) Mfanyabiashara mwenye nyaraka zilizotajwa hapo juu atatakiwa kulipia 

gharama za ukaguzi na kukata kibali cha kusafirisha mifugo/Wanyama 

(Animal Health Livestock Movement Permit) kila safari ya kusafirisha 

wanyama. Kibali hiki hupatikana kwa Wakaguzi wa Mifugo walioko 

minadani, Kwenye Ofisi za Idara ya Mifugo katika Halmashauri za Serikali 

za Mitaa zote nchini au kwa Afisa Mifugo wa Serikali aliyekasimishwa 

https://ors.brela.go.tz/


madaraka na Daktari wa Mifugo wa Wilaya (DVO) kutunza na kutoa 

nyaraka hizo. 

Gharama za kusafirisha aina mbalimbali za mifugo ndani ya nchi zimeainishwa 

kwenye jedwali No. 1 

2. Mifugo Inayosafirishwa kwa Ajili ya kufugwa  

Mtu yeyote anayetaka kusafirisha mifugo (isipokuwa ndege wafugwao) 

atatakiwa: 

(a) Kuwa na barua au uthibitisho kutoka Serikali za Mitaa za Kijiji/mtaa na 

kupitishwa na Daktari au Mkuu wa Idara ya Mifugo katika Halmashauri 

za Serikali za Mitaa. 

(b) kulipia gharama za ukaguzi na kukata na kibali cha kusafirisha 

mifugo/Wanyama (Animal Health Livestock Movement Permit) kila safari 

(consignment). Kibali hiki hupatikana kwa Wakaguzi wa Mifugo walioko 

minadani, Kwenye Ofisi za Idara ya Mifugo katika Halmashauri za Majiji, 

Manispaa, Miji na Wilaya kote nchini au kwa Afisa Mifugo wa Serikali 

aliyekasimishwa madaraka kutunza na kutoa nyaraka hizo. 

 

3. Tozo za vibali vya kusafirisha Mifugo ndani ya Nchi 

Gharama za kusafirisha aina mbalimbali za mifugo ndani ya nchi kwa mujibu 

wa GN 489A zimeainishwa kwenye jedwali No. 1 hapa chini. 

Jedwali Na. 1 

S/N Aina ya Mnyama au bidha Kipimo 

kinacholipiwa 

(Unit) 

Kiwangocha 

tozo (Shs) 

1.  Ng’ombe Kila mmoja 2,500 

2.  Mbuzi /Kondoo Kila mmoja 1,500 

3.  Punda/ Farasi/Mule Kila mmoja 2,500 

4.  Mbwa/Paka Kila mmoja 1,000 

5.  nguruwe Kila mmoja 1,500 



S/N Aina ya Mnyama au bidha Kipimo 

kinacholipiwa 

(Unit) 

Kiwangocha 

tozo (Shs) 

6.  ngamia Kila mmoja 2,500 

7.  Mayai aina zote chini ya trei 100 trei 0 

8.  Mayai ya kula Zaidi ya trei 100 trei 200 

9.  Mayai ya kutotolesha Zaidi ya trei 100 trei 500 

10.  Wanyamapori Kila mmoja 1,000 

11.  ndegepori Kila mmoja 500 

12.  Ngozi ya za ng’ombe, punda na farasi Kibali 1,000 

13.  Ngozi za mbuzi na kondoo Kibali 0 

14.  mbolea Tani 1,000 

15.  Pembe, Kwato, mifupa na vitu vingine 

vitokanavyo na mabaki ya mbuzi, 

ng’ombe, kondoo na aina zote za 

mifugo 

Kibali 20,0000 

16.  Chakula cha mifugo Kibali 5,000 

 

B: UTARATIBU WA KUAGIZA MIFUGO NA MAZAO YA MIFUGO KUTOKA NA 

KUINGIA NDANI YA NCHI 

Uagizaji na Usafirishaji Mifugo/wanyama na Mazo ya mifugo nje ya nchi 

hufanywa kwa mujibu wa Sheria ya Magonjwa ya Wanyama sura 159 kupitia 

Kanuni zake za Udhibiti wa Usafirishaji wa Wanyama na Mazao ya Wanyama ya 

Mwaka 2007 ikisomwa Pamoja na marekebisho yake ya mwaka 2020 (GN 489A 

tarehe 29 Juni, 2020). Gharama za bidhaa au Wanyama anazopaswa kutozwa 

mteja kwa kipindi hiki kuanzia Julai 2020 zimetajwa kwenye majedwali yaliyoko 

ndani ya Kanuni hizo (GN 489A) ambazo pia zinapatikana kwenye tovuti ya 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi. 

Utaratibu wa Kuomba vibali vya kuagiza mifugo/mazao ya mifugo kutoka na 

kuingia Tanzania ni kama ifuatavyo: 



i. Ingia kwenye tovuti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa anuani: 

www.mifugouvuvi.go.tz upakue fomu ya maombi kulingana na hitaji 

lako. Katika tovuti kuna fomu  zifuatazo: Fomu ya kuomba kibali cha 

Kuagiza Mazao ya Mifugo au vyakula vyamifogo kutoka nje ya nchi 

(IMPORTATION APPLICATION FORM FOR ANIMAL PRODUCTS AND 

ANIMAL FEEDS 

ii. Fomu ya kuomba kibali cha kuagiza Wanyama toka nje ya nchi 

(IMPORTATION APPLICATION FORM FOR ANIMALS) 

iii. Fomu ya kuomba kibali cha kusafirisha Wanyama kwenda nje ya 

nchim (APPLICATION FORM FOR EXPORT PERMIT (INTERNATIONAL 

HEALTH CERTIFICATE) FOR ANIMALS)  

iv. Fomu ya kuomba kusajiliwa kama wakala au kufanya biashara ya 

vifaranga na Mayai totoleshi (APPLICATION FORM FOR 

REGISTRATION OF DEALERS, AGENTS AND BROKERS OF DAY OLD 

CHICKS AND HATCHING EGGS) 

v. Fomu ya kuomba kibali cha kusafirisha ndege porin je ya nchi 

(APPLICATION FORM FOR EXPORT PERMIT (INTERNATIONAL HEALTH 

CERTIFICATE) FOR LIVE WILD BIRDS) 

vi. Fomu ya kuomba kibali cha kuanzisha vitotoleshi (APPLICATION 

FORM FOR THE ESTABLISHMENT OF A HATCHERY OR BREEDER 

FLOCK FARM) 

vii. Fomu ya kuomba kusajili Machinjio (APPLICATION FORM FOR 

REGISTRATION OF A SLAUGHTER FACILITY) 

viii. Fomu ya kuomba kibali cha kusafirisha bidhaa za ziada za mfugo nje 

ya nchi (APPLICATION FORM FOR EXPORT PERMIT (INTERNATIONAL 

HEALTH CERTIFICATE) FOR ANIMAL BY-PRODUCTS  

ix. Fomu ya kuomba kibali cha kusafirisha nyama na mazao ya nyama 
nje ya nchi (APPLICATION FORM FOR EXPORT PERMIT 
(INTERNATIONAL HEALTH CERTIFICATE) FOR MEAT AND MEAT 
PRODUCTS) 

 
17. Ukishachagua fomu husika na kuijaza itume kupitia anuani ya barua 

pepe ya Masijala ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ambayo ni 

barua@mifugo.go.tz; au zvc.arusha@mifugo.go.tz, 

naic@mifugo.go.tz,  kama upo mikoa ya Tanga, Kilimanjaro, Arusha au 

Manyara; zvc.mwanza@mifugo.go.tz, mabuki@mifugo.go.tz kama 
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upo Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Mara au Simiyu; 

zvc.tabora@mifugo.go.tz kama upo mikoa ya Tabora au Kigoma; 

zvc.sumbawaga@mifugo.go.tz kama upo mikoa ya Katavi au Rukwa; 

zvc.iringa@mifugo.go.tz, saohill@mifugo.go.tz, 

kitulo@mifugo.go.tz, langwira@mifugo.go.tz kama upo mikoa ya 

Iringa,  Mbeya, Njombe, Ruvuma au Songwe. Barua pepe nyingine ni 

ngerengere@mifugo.go.tz, zvc.temeke@mifugo.go.tz, 

vikuge@mifugo.go.tz kama upo mikoa ya Dar es Salaam, Pwani au 

Morogoro; zvc.mtwara@mifugo.go.tz, nangaramo@mifugo.go.tz 

kama upo mikoa ya Mtwara au Lindi na zvc.dodoma@mifugo.go.tz 

kama upo Mikoa ya Dodoma au Singida. 

18.  Unapotuma fomu iliyojazwa ambatisha nyaraka zote kama zilivyotajwa 

kwenye fomu husika. 

19. Maombi yako yakishafika Wizarani utatayarishiwa Akara ya malipo na 

utatumiwa control number kupitia simu yako uliyoijaza kwenye fomu. 

20. Ukishalipa na kutuma bank pay in slip utatayarishiwa kibali. 
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